TruyenVip
📖 Đọc ngay
Tu Tiên Chi Phế Sài

Tu Tiên Chi Phế Sài Full

Tác giả: Đả Cương Thi

📚 168 chương👁 1343 lượt xem8.5/10Full

Thông tin truyện

  • Tác giả: Đả Cương Thi
  • Thể loại: Hài Hước, Tiên Hiệp, Đam Mỹ, Điền Văn
  • Trạng thái: Full

Chương mới nhất

Tóm tắt nội dung

“Tu Tiên Chi Phế Sài” là một câu chuyện tu tiên mang màu sắc hài hước, nhẹ nhàng và ngọt ngào, xoay quanh Phó Tu Vân và Dịch Nhiên – hai người ngoài mặt đều giống kiểu “phế sài” bị xem thường trong giới tu chân. Một người mang ngũ linh căn kém thuận lợi, một người là kiếm tu tưởng chừng chẳng nổi bật, nhưng khi hai kẻ bị đánh giá thấp này đi cùng nhau, mọi chuyện lại không hề đơn giản như người ta nghĩ. Từ những tình huống dở khóc dở cười đến các màn “đánh mặt” đầy sảng khoái, câu chuyện đem đến cảm giác vừa thư giãn vừa tò mò. Bên cạnh hành trình tu luyện, tác phẩm còn có hơi thở chủng điền văn, tạo nên một thế giới tu tiên ấm áp, sinh động và rất riêng cho mối quan hệ giữa hai nhân vật chính.

Phó Tu Vân là kiểu người vừa bước vào con đường tu tiên đã bị gắn chặt một cái mác nghe thôi đã thấy nghẹn: phế sài, lại còn là phế Ngũ linh căn. Trong lòng hắn, chuyện tu hành vốn đã khó, chuyện giữ thể diện càng khó hơn, nhưng càng rơi vào hoàn cảnh như vậy, hắn lại càng không muốn để người khác coi mình là kẻ bị bỏ lại phía sau. Đúng lúc ấy, Dịch Nhiên xuất hiện như một tấm gương kỳ lạ khác hẳn mà cũng giống hệt: hắn cũng tự nhận mình là phế sài, là phế kiếm tu, mang dáng vẻ như chẳng hơn ai, nhưng trong cái vẻ lười biếng, bất cần ấy lại cất giấu một thứ khí chất khiến người ta không thể xem thường. Hai người đứng chung một chỗ, miệng thì cứ nhận mình kém cỏi, nhưng ánh mắt và cách làm việc lại chẳng hề chịu lép vế, thành ra cuộc gặp gỡ của họ không chỉ là chuyện trêu đùa số phận mà còn là khởi đầu của một mối dây gắn chặt trên con đường tu tiên. Phó Tu Vân và Dịch Nhiên cứ thế mà lôi nhau vào đủ thứ tình huống dở khóc dở cười, đặc biệt là khi họ cùng nhìn về một món bảo bối và đồng thanh nghĩ rằng: ta đều thảm như nhau, bảo bối này chẳng lẽ không nên thuộc về chúng ta sao? Chính cái kiểu tự xưng phế sài một cách rất đỗi tự nhiên ấy mới là thứ làm nên nét duyên khó đỡ của câu chuyện, bởi càng nói mình vô dụng, họ lại càng khiến người khác bị đánh bay không kịp trở tay. Thiên tài bị đánh bay tức đến nghẹn lời, đại năng bị đánh mặt cũng chỉ biết gào lên trong lòng, còn toàn bộ Tu Chân Giới thì như thể bị hai chữ phế sài này đem ra đùa giỡn một trận ra trò. Nhưng đằng sau những màn chọc cười ấy không chỉ có chuyện đánh mặt, tìm bảo hay thăng cấp, mà còn là hành trình của hai người cùng đứng giữa con đường tu tiên, cùng bị xem thường, cùng tự bước ra khỏi cái nhãn dán mà người đời áp lên mình. Bên cạnh những đoạn đối đầu hóm hỉnh, không khí chủng điền văn cũng khiến mạch truyện có một nét riêng rất mềm: không quá ồn ào, không quá căng, mà cứ từ tốn đẩy hai nhân vật chính lại gần nhau hơn qua từng lần cùng tiến cùng lùi. Nếu bạn thích một câu chuyện vừa có tiên hiệp, vừa có hài hước, vừa có cảm giác hai kẻ “thảm như nhau” nhưng lại hợp nhau đến kỳ lạ, thì cứ thử theo chân Phó Tu Vân và Dịch Nhiên xem sao, biết đâu từ một chữ phế sài lại mở ra cả một con đường rất đáng để đi cùng họ.

Review truyện Tu Tiên Chi Phế Sài

Tu Tiên Chi Phế Sài — Câu chuyện bắt đầu từ đây

Giữa một tu chân giới nơi ai cũng thích nói chuyện bằng linh lực, thiên tư và xuất thân, lại có hai người bước ra với dáng vẻ chẳng ai buồn đặt cược: Phó Tu Vân và Dịch Nhiên. Một người tự nhận mình là phế Ngũ linh căn, một người lại tự xưng là phế kiếm tu. Nghe qua thì tưởng như hai kẻ đứng nhầm chỗ, vậy mà càng đi sâu vào hành trình ấy, người ta càng thấy có những chuyện không thể đo bằng hai chữ “phế sài”.

Điều thú vị là ở chỗ, khi hai con người này đứng cạnh nhau, sự chênh lệch giữa lời nói và thực lực khiến cả tu chân giới phải chớp mắt liên tục. Họ vừa như hai kẻ vô cùng bình thản trước sóng gió, vừa như hai cái tên khiến người khác muốn cắn răng mà nhớ mãi. Một món bảo bối xuất hiện, một cơ duyên lộ diện, một lần va chạm bất ngờ — thế là những kẻ tưởng mình nắm phần hơn người lại thường là người bị “đánh mặt” trước tiên.

Hành trình của nhân vật

Phó Tu Vân và Dịch Nhiên không đi theo kiểu nhân vật bước ra từ hào quang sẵn có. Họ mang theo cái mác chẳng mấy đẹp đẽ, lại vẫn cứ ung dung tiến về phía trước theo cách riêng của mình. Trên con đường tu tiên, họ không chỉ đối mặt với tranh đoạt, thử thách và những ánh nhìn khinh thường, mà còn phải học cách đứng vững giữa một thế giới luôn thích phân chia mạnh yếu bằng những quy tắc khắc nghiệt.

Nhưng chính trong hoàn cảnh ấy, mối quan hệ giữa hai người dần trở nên đáng chú ý. Đó là kiểu đồng hành khiến người ta vừa buồn cười vừa tò mò: một câu nói tưởng như than thân trách phận, nhưng đến cuối cùng lại hóa thành màn “cùng nhau lật kèo” đầy khó đoán. Không cần phô trương, không cần làm màu, họ vẫn có thể khiến đối phương phải đau đầu, mà độc giả thì lại càng muốn xem rốt cuộc ai mới là người thật sự bị xem thường.

Điều gì khiến truyện này khác biệt?

Điểm hấp dẫn của Tu Tiên Chi Phế Sài nằm ở cảm giác đọc rất nhẹ nhàng nhưng không hề nhạt. Truyện pha giữa hài hước, tiên hiệp, đam mỹ và điền văn, tạo ra một không khí vừa thư giãn vừa có sức níu người. Những màn đối đáp duyên dáng, những cú lật mặt khiến kẻ khác “không kịp trở tay”, cùng tinh thần vừa tu luyện vừa tìm kiếm cơ duyên đã làm nên một hành trình rất riêng.

Thay vì chỉ chăm chăm vào việc mạnh lên bằng những khuôn mẫu quen thuộc, truyện còn đem lại cảm giác về một đời sống tu chân có hơi thở gần gũi hơn: có mưu tính, có sai lầm, có những phút thản nhiên đến khó hiểu, và trên hết là sự tương hỗ giữa hai nhân vật chính. Càng đọc, người ta càng muốn biết “phế sài” ở đây rốt cuộc là ai đang nói thật, ai đang nói đùa, và ai mới là người cười đến cuối cùng.

Dành cho ai?

Nếu bạn thích những câu chuyện tu tiên nhưng không muốn không khí quá nặng nề, đây là một lựa chọn rất đáng thử. Nếu bạn thích đam mỹ có sự đồng hành tự nhiên, có tương tác hài hước và cảm giác hai người cùng nhau đi qua sóng gió, truyện này sẽ hợp gu. Nếu bạn thích kiểu nhân vật tưởng yếu mà không yếu, tưởng bình thường mà hóa ra chẳng tầm thường, càng nên mở ra xem thử.

Tu Tiên Chi Phế Sài giống như một hành trình mà càng nghe hai chữ “phế sài” càng không nên tin ngay. Bởi đôi khi, thứ khiến cả tu chân giới nhức đầu nhất lại không phải thiên tài bẩm sinh, mà là hai kẻ vừa cười cợt, vừa tiến lên, rồi bất ngờ biến mọi lời chê bai thành màn phản đòn khó quên.

Danh sách chương (168)

Top truyện Hài Hước xem nhiều

Xem tất cả →
  1. 1Vạn Cổ Đệ Nhất Thần
    Vạn Cổ Đệ Nhất Thần

    6037 chương · ⭐ 8.4 · 47,505 lượt xem

  2. 2Bắt Đầu Ban Thưởng 100 Triệu Mạng
    Bắt Đầu Ban Thưởng 100 Triệu Mạng

    2688 chương · ⭐ 8.0 · 31,205 lượt xem

  3. 3Sư Huynh Của Ta Quá Mạnh
    Sư Huynh Của Ta Quá Mạnh

    3458 chương · ⭐ 9.7 · 30,019 lượt xem

  4. 4Hoa sơn Tái Khởi
    Hoa sơn Tái Khởi

    1753 chương · ⭐ 9.5 · 17,204 lượt xem

  5. 5Mẹ 17 Tuổi: Con Trai Thiên Tài Cha Phúc Hắc
    Mẹ 17 Tuổi: Con Trai Thiên Tài Cha Phúc Hắc

    2627 chương · ⭐ 8.0 · 16,223 lượt xem

  6. 6Thập Niên 80, Vợ À! Li Hôn Nào Có Dễ
    Thập Niên 80, Vợ À! Li Hôn Nào Có Dễ

    1557 chương · ⭐ 6.6 · 14,979 lượt xem

  7. 7Cân Cả Thiên Hạ
    Cân Cả Thiên Hạ

    1547 chương · ⭐ 9.2 · 13,056 lượt xem

  8. 8Nam Thần Quốc Dân, Cửu Thiếu Xin Thỉnh Giáo (Chú Út Tổng Tài Yêu Không Nào)
  9. 9Lưu Đày Thần Y Mang Theo Không Gian Chạy Nạn
    Lưu Đày Thần Y Mang Theo Không Gian Chạy Nạn

    1270 chương · ⭐ 6.4 · 11,388 lượt xem

  10. 10Tại Hạ Không Phải Là Nữ
    Tại Hạ Không Phải Là Nữ

    1193 chương · ⭐ 6.8 · 10,591 lượt xem

  11. 11Tối Cường Hệ Thống
    Tối Cường Hệ Thống

    1184 chương · ⭐ 8.4 · 9,744 lượt xem

  12. 12Xuyên Nhanh: Pháo Hôi Nữ Phụ Muốn Phản Công
    Xuyên Nhanh: Pháo Hôi Nữ Phụ Muốn Phản Công

    1586 chương · ⭐ 7.3 · 9,502 lượt xem

Truyện tương tự

Đạo Lữ Nói Hắn Muốn Thoái Hôn!Đang ra
Đạo Lữ Nói Hắn Muốn Thoái Hôn!

Nguyệt Lí Đăng

Đạo Lữ Nói Hắn Muốn Thoái Hôn! — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

85 chương8.9
Xuyên Thư Cá Mặn Tu Tiên Siêu Vui SướngĐang ra
Xuyên Thư Cá Mặn Tu Tiên Siêu Vui Sướng

Trạch Lan

Xuyên Thư Cá Mặn Tu Tiên Siêu Vui Sướng — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

158 chương8.5
Ma Đạo Tình Kiếp (P1)Đang ra
Ma Đạo Tình Kiếp (P1)

CanhsacHichan

Ma Đạo Tình Kiếp (P1) — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

199 chương6.5
Bạch Nguyệt Quang Nam Thần Tự Cứu Hệ ThốngĐang ra
Bạch Nguyệt Quang Nam Thần Tự Cứu Hệ Thống

Tây Khứ Đích Thương Hiệp

Bạch Nguyệt Quang Nam Thần Tự Cứu Hệ Thống — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

153 chương8.8
Ngày Nào Ma Tôn Sư Đệ Cũng Thả Thính TôiĐang ra
Ngày Nào Ma Tôn Sư Đệ Cũng Thả Thính Tôi

Lung Nhất Tiếu

Ngày Nào Ma Tôn Sư Đệ Cũng Thả Thính Tôi — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

150 chương8.6
Sau Khi Phản Diện Mất Hết Tu ViĐang ra
Sau Khi Phản Diện Mất Hết Tu Vi

Nhất Tùng Âm

Sau Khi Phản Diện Mất Hết Tu Vi — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

139 chương8.3
Trọng Sinh Nữ Thầy Phong Thuỷ - Thiên Sơn Trà Tân QuánĐang ra
Trọng Sinh Nữ Thầy Phong Thuỷ - Thiên Sơn Trà Tân Quán

Thiên Sơn Trà Tân Quán

Trọng Sinh Nữ Thầy Phong Thuỷ - Thiên Sơn Trà Tân Quán — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

100 chương8.1
Tổng Tài Mỗi Ngày Đều Hấp Hối Vì BệnhĐang ra
Tổng Tài Mỗi Ngày Đều Hấp Hối Vì Bệnh

Tạ Kim Triều

Tổng Tài Mỗi Ngày Đều Hấp Hối Vì Bệnh — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

127 chương8.8

Câu hỏi thường gặp

Tu Tiên Chi Phế Sài nói về gì?

Tên tạm dịch: Tu tiên củi mục Edit: Xử Vi Thanh [Tiểu Sam] Thể loại: 1 x 1, tu tiên, cường cường, chủng điền, hài hước, HE … Tình trạng bản gốc: Hoàn [168 chương] Nội dung của câu chuyện kể về tình yêu giữa hai nam nhân trên con đường tu tiên, với những tình tiết hài hước nhẹ nhàng giúp người đọc thư giản. Phó Tu Vân: Ta là phế sài, ta là phế Ngũ linh căn. Dịch Nhiên: Ta cũng là phế sài, ta là phế

Tu Tiên Chi Phế Sài có bao nhiêu chương và đã hoàn thành chưa?

Truyện hiện có 168 chương, trạng thái: full. Chương mới nhất: Chương 168.

Tu Tiên Chi Phế Sài có đáng đọc không?

Tu Tiên Chi Phế Sài là truyện Hài Hước & Tiên Hiệp dài 168 chương trên Truyenvip. Hiện điểm đánh giá là 8.5/10 dựa trên đánh giá của độc giả. Trạng thái: Full — có thể có chương mới được cập nhật thường xuyên. Bạn có thể bấm "Đọc từ đầu" để vào chương 1 hoặc "Chương mới nhất" để xem cập nhật gần nhất.

Ai là tác giả của Tu Tiên Chi Phế Sài?

Truyện do tác giả Đả Cương Thi sáng tác. Bạn có thể xem các tác phẩm khác cùng tác giả ở trang tác giả.