TruyenVip
📖 Đọc ngay
Trọng Sinh Thành Liệp Báo

Trọng Sinh Thành Liệp Báo Full

Tác giả: Lại Tự Viễn Phương

📚 143 chương👁 1156 lượt xem9.3/10Full

Thông tin truyện

  • Tác giả: Lại Tự Viễn Phương
  • Thể loại: Dị Giới, Xuyên Không, Đam Mỹ, Điền Văn
  • Trạng thái: Full

Chương mới nhất

Tóm tắt nội dung

La Kiều từ thế kỷ 21 bất ngờ xuyên đến đại thảo nguyên của tinh cầu Lạc Tát, tỉnh dậy trong thân phận một con liệp báo đực tiến hóa. Tưởng đã đủ khó khăn, cậu còn vô tình vướng vào cuộc sống nuôi nấng mấy tiểu liệp báo, từ đó bước vào chuỗi ngày vừa săn mồi, vừa sinh tồn giữa thiên nhiên khắc nghiệt. Trên thảo nguyên này, thứ gì cũng có thể trở thành thử thách: thiên địch rình rập, địa bàn tranh chấp, những cuộc đối đầu căng thẳng với sư tử, linh cẩu và cả đủ kiểu “họ hàng” nhà mèo không dễ chọc. Giữa hoàn cảnh dở khóc dở cười ấy, La Kiều chỉ có một suy nghĩ: mình là giống đực, nhưng sao cuộc đời lại cứ ép cậu làm đủ việc không giống ai như thế?

“Khốn khiếp, ta là giống đực!” Đó là tiếng gầm đầy uất ức của La Kiều giữa một thế giới mà ngay cả việc thở cũng không hề đơn giản. Từ thế kỷ 21, cậu xuyên đến đại thảo nguyên của tinh cầu Lạc Tát, rồi hoang mang nhận ra mình không còn là con người nữa, mà biến thành một con liệp báo đực tiến hóa. Chưa kịp thích nghi với thân phận mới, La Kiều lại nhặt được hai tiểu liệp báo, thế là từ một kẻ lạc bước giữa dị giới, cậu lập tức bị đẩy vào cuộc sống vừa săn mồi vừa nuôi con, vừa sinh tồn vừa chống chọi với đủ loại hiểm nguy trên thảo nguyên. Đây không phải kiểu xuyên không chỉ để đổi hoàn cảnh cho lạ mắt, mà là hành trình lao động thật sự giữa thiên nhiên khắc nghiệt: phải chạy trốn liệp báo, so leo cây với hoa báo, giành địa bàn với sư tử, đánh nhau với linh cẩu, và gần như mọi việc tưởng chừng không thể đều lần lượt rơi lên vai La Kiều. Chính vì thế, câu chuyện mang một màu sắc rất riêng, khi yếu tố dị giới hòa cùng điền văn và thú văn, tạo thành nhịp sống đặc quánh mùi cỏ dại, mồ hôi, máu và bản năng sinh tồn. Ở đó, mỗi ngày đều là một trận chiến để giữ lấy thức ăn, giữ lấy nơi ở, và quan trọng hơn cả là giữ lấy hai ấu tể còn non nớt đang cần được bảo bọc. Tình huống “chủ thụ” càng làm cho hành trình của La Kiều trở nên thú vị hơn, bởi cậu không phải kiểu nhân vật ngồi yên hưởng sẵn may mắn, mà là người phải tự mình bươn chải trong hình hài một loài săn mồi trên đỉnh chuỗi thức ăn, trong khi xung quanh toàn là những đối thủ không hề dễ đối phó. Cái hay của bộ truyện nằm ở cách tác giả dựng nên một thế giới động vật trên thảo nguyên rất có sức gợi: hoang dã nhưng không hỗn loạn, dữ dội mà vẫn có những khoảnh khắc mềm lại bởi sự gắn bó giữa kẻ lớn và bầy nhỏ. La Kiều càng cố giữ vẻ cứng rắn, câu chuyện lại càng cho thấy một dạng đáng yêu rất đặc biệt, khi một con liệp báo đực tiến hóa phải vật lộn với bản năng, với hoàn cảnh và với cả những thứ trái khoáy mà số phận ném tới. Nếu bạn thích kiểu truyện xuyên không sang một thế giới khác nhưng không đi theo lối quen thuộc, thích bối cảnh thảo nguyên rộng lớn, thích cảm giác sinh tồn gắn với nuôi dưỡng ấu tể và những va chạm đầy khí chất của loài thú lớn họ mèo, thì Trọng Sinh Thành Liệp Báo là một cái tên rất đáng để thử một lần rồi tự mình lần theo dấu chân La Kiều trên tinh cầu Lạc Tát.

Review truyện Trọng Sinh Thành Liệp Báo

Review truyện Trọng Sinh Thành Liệp Báo

Điểm gây chú ý nhất của Trọng Sinh Thành Liệp Báo nằm ở ý tưởng xuyên không rất khác thường: một người từ thế kỷ 21 tỉnh dậy trên tinh cầu Lạc Tát và trở thành một con liệp báo đực tiến hóa. Bối cảnh không đặt ở nhân gian quen thuộc mà mở ra cả một đại thảo nguyên hoang dã, nơi mọi ngày đều xoay quanh chuyện kiếm ăn, giữ mạng, tranh địa bàn và nuôi nấng đàn con. Chính sự chuyển đổi từ “người” sang “thú” khiến truyện có màu sắc vừa hài hước vừa sinh tồn, đồng thời tạo ra cảm giác mới lạ cho người đọc yêu thích dị giới, xuyên không và thú văn. Tác phẩm không đi theo lối lãng mạn hóa quá đà mà để nhân vật chính tự xoay xở trong một môi trường khắc nghiệt, nhờ vậy chất điền văn cũng hiện lên khá rõ.

Điểm hay

Điểm mạnh của truyện là cách xây dựng thế giới động vật trên thảo nguyên khá có sức gợi. Từ loài săn mồi đến các mối đe dọa xung quanh, mọi thứ đều tạo cảm giác đúng với bản năng sống còn của vùng đất này, khiến câu chuyện không bị trôi vào một kiểu xuyên không quá quen. Tác giả có lối triển khai giàu tưởng tượng, biết đặt nhân vật vào những tình huống vừa hiểm vừa buồn cười, khiến mạch truyện luôn có biến hóa mà không mất đi sự liền mạch. Bên cạnh đó, các chi tiết về sinh hoạt, tìm kiếm thức ăn, chăm con và ứng phó với thiên địch giúp tác phẩm mang hơi thở đời sống rõ rệt. Không chỉ có đối đầu giữa các loài thú, truyện còn tạo được những khoảnh khắc nhẹ nhàng, khiến cảm giác đọc vừa hồi hộp vừa dễ chịu.

Nhân vật

La Kiều là kiểu nhân vật chính dễ tạo thiện cảm: vừa có đầu óc thích nghi nhanh, vừa mang tâm thế “bất đắc dĩ” khi phải chấp nhận thân phận mới. Việc cậu liên tục xoay sở để sinh tồn và chăm sóc hai tiểu liệp báo khiến hình tượng nhân vật trở nên gần gũi, có sức hút riêng mà không cần phô trương quá nhiều. Tuyến đam mỹ của truyện cũng được đặt trong bối cảnh thiên nhiên hoang dã, nên sự tương tác giữa các nhân vật mang cảm giác tự nhiên hơn là gượng ép. Dàn nhân vật phụ, dù không phải ai cũng có đất diễn nhiều, vẫn góp phần làm nổi bật bức tranh thảo nguyên: kẻ nguy hiểm, kẻ ranh mãnh, kẻ trêu ghẹo, kẻ săn đuổi. Nhờ đó, thế giới truyện có độ sống động khá tốt.

Cảm nhận chung

Nếu thích những truyện xuyên không biến thân, thú văn, đam mỹ chủ thụ và có yếu tố nuôi con, tác phẩm này rất đáng để thử. Nó không thiên về đấu trí nặng nề hay drama dồn dập, mà nghiêng về hành trình thích nghi, sinh tồn và xây dựng cuộc sống trên một môi trường hoàn toàn xa lạ. Cái hay nằm ở việc truyện giữ được chất hoang dã của thảo nguyên nhưng vẫn chèn vào đó nét ấm áp, dí dỏm và lãng mạn theo cách riêng. Đây sẽ là lựa chọn hợp với người đọc muốn đổi gió, thích bối cảnh độc đáo và không ngại các yếu tố động vật hóa trong đam mỹ. Tổng thể, truyện đem lại trải nghiệm khá thú vị, dễ đọc và có dư vị dễ mến sau khi khép lại.

Danh sách chương (143)

Top truyện Dị Giới xem nhiều

Xem tất cả →
  1. 1Vạn Cổ Đệ Nhất Thần
    Vạn Cổ Đệ Nhất Thần

    6037 chương · ⭐ 8.4 · 47,594 lượt xem

  2. 2Vô Thượng Sát Thần
    Vô Thượng Sát Thần

    5400 chương · ⭐ 7.1 · 39,113 lượt xem

  3. 3Con Đường Bá Chủ
    Con Đường Bá Chủ

    3559 chương · ⭐ 6.7 · 36,042 lượt xem

  4. 4Thiên Đạo Đồ Thư Quán
    Thiên Đạo Đồ Thư Quán

    3577 chương · ⭐ 7.1 · 34,616 lượt xem

  5. 5Siêu Cấp Thần Cơ Nhân
    Siêu Cấp Thần Cơ Nhân

    3104 chương · ⭐ 7.7 · 33,371 lượt xem

  6. 6Vô Tận Đan Điền
    Vô Tận Đan Điền

    3610 chương · ⭐ 6.2 · 31,807 lượt xem

  7. 7Sư Huynh Của Ta Quá Mạnh
    Sư Huynh Của Ta Quá Mạnh

    3458 chương · ⭐ 9.7 · 30,021 lượt xem

  8. 8Đế Phi Lâm Thiên
    Đế Phi Lâm Thiên

    7234 chương · ⭐ 7.1 · 29,481 lượt xem

  9. 9Đỉnh Phong Thiên Hạ
    Đỉnh Phong Thiên Hạ

    4732 chương · ⭐ 6.4 · 28,817 lượt xem

  10. 10Tiên Võ Truyền Kỳ
    Tiên Võ Truyền Kỳ

    3833 chương · ⭐ 7.1 · 28,540 lượt xem

  11. 11Linh Vũ Thiên Hạ
    Linh Vũ Thiên Hạ

    4707 chương · ⭐ 7.1 · 26,909 lượt xem

  12. 12Kiếm Đạo Đệ Nhất Tiên
    Kiếm Đạo Đệ Nhất Tiên

    3250 chương · ⭐ 6.9 · 26,752 lượt xem

Truyện tương tự

Dị Thế Lưu ĐàyĐang ra
Dị Thế Lưu Đày

Dịch Nhân Bắc

Dị Thế Lưu Đày — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

668 chương9.4
Làm Ruộng Chi Ông Trùm Mỹ ThựcĐang ra
Làm Ruộng Chi Ông Trùm Mỹ Thực

Phàm Trần Phiến Diệp

Làm Ruộng Chi Ông Trùm Mỹ Thực — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

171 chương8.7
Nhật Ký Thú Cưng II: Bổn Chuột Ở Tu Chân Giới Cùng Rồng Lăn LộnĐang ra
Nhật Ký Thú Cưng II: Bổn Chuột Ở Tu Chân Giới Cùng Rồng Lăn Lộn

Nguyệt Cầm Ỷ Mộng

Nhật Ký Thú Cưng II: Bổn Chuột Ở Tu Chân Giới Cùng Rồng Lăn Lộn — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

100 chương8.1
Dị Giới Chi Nông Gia Kí SựĐang ra
Dị Giới Chi Nông Gia Kí Sự

Lãng Lãng Minh Nhật

Dị Giới Chi Nông Gia Kí Sự — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

125 chương8.4
Trọng Sinh Thành Ca Nhi Xấu Xí Đi Làm RuộngĐang ra
Trọng Sinh Thành Ca Nhi Xấu Xí Đi Làm Ruộng

Tả Mộc Trà Trà Quân

Trọng Sinh Thành Ca Nhi Xấu Xí Đi Làm Ruộng — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

108 chương8.4
Linh Miêu Gây Dựng Sự Nghiệp Hằng NgàyĐang ra
Linh Miêu Gây Dựng Sự Nghiệp Hằng Ngày

Giang Hồ Thái Yêu Sinh

Linh Miêu Gây Dựng Sự Nghiệp Hằng Ngày — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

89 chương8.0
Hiệp Hội Bảo Dưỡng Ấu TểĐang ra
Hiệp Hội Bảo Dưỡng Ấu Tể

Tửu Hĩ

Hiệp Hội Bảo Dưỡng Ấu Tể — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

131 chương9.5
Tráng Phu Lang Nhà Tú TàiĐang ra
Tráng Phu Lang Nhà Tú Tài

Nhật Lệ Phong Hòa

Tráng Phu Lang Nhà Tú Tài — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

102 chương9.1

Câu hỏi thường gặp

Trọng Sinh Thành Liệp Báo nói về gì?

Thể loại: xuyên việt, chủng điền, thú văn, chủ thụ, 1×1, HE. Edit: Cáo ngố Beta : Rồng béo. Từ thế kỷ 21, La Kiều xuyên đến một đại thảo nguyên của tinh cầu Lạc Tát, biến thành một con liệp báo đực tiến hóa. Vì muốn sinh sống ở thế giới này còn phải nuôi đứa nhỏ mà cậu phải làm rất nhiều việc nào là cậu phải chạy trốn liệp báo, so leo cây với hoa báo, giành địa bàn với sư tử, đánh nhau với linh cẩ

Trọng Sinh Thành Liệp Báo có bao nhiêu chương và đã hoàn thành chưa?

Truyện hiện có 143 chương, trạng thái: full. Chương mới nhất: Chương 143: Phiên Ngoại 2 – Mùa Xuân Của Tát Đặc (2).

Trọng Sinh Thành Liệp Báo có đáng đọc không?

Trọng Sinh Thành Liệp Báo là truyện Dị Giới & Xuyên Không dài 143 chương trên Truyenvip. Hiện điểm đánh giá là 9.3/10 dựa trên đánh giá của độc giả. Trạng thái: Full — có thể có chương mới được cập nhật thường xuyên. Bạn có thể bấm "Đọc từ đầu" để vào chương 1 hoặc "Chương mới nhất" để xem cập nhật gần nhất.

Ai là tác giả của Trọng Sinh Thành Liệp Báo?

Truyện do tác giả Lại Tự Viễn Phương sáng tác. Bạn có thể xem các tác phẩm khác cùng tác giả ở trang tác giả.