TruyenVip
📖 Đọc ngay
Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm

Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm Full

Tác giả: Trị Bệnh Thần Tiên Thủy

📚 136 chương👁 1367 lượt xem8.6/10Full

Thông tin truyện

  • Tác giả: Trị Bệnh Thần Tiên Thủy
  • Thể loại: Huyền Huyễn, Hệ Thống, Sủng, Tiên Hiệp, Trọng Sinh, Xuyên Không, Đam Mỹ
  • Trạng thái: Full

Chương mới nhất

Tóm tắt nội dung

Tạ Chi vốn là một diễn viên có chút cố chấp, ghét nhất kiểu nhân vật làm nền, vậy mà sau khi trọng sinh lại xuyên vào chính một quyển tiểu thuyết tu tiên, trở thành Tạ Tri Vi — vị sư tôn từng chỉ tồn tại trong ký ức của nhân vật chính. Tưởng đâu sẽ chỉ là một vai quần chúng “đi ngang qua sân khấu”, ai ngờ hệ thống lại kéo hắn vào đủ loại tình huống oái oăm, buộc phải vừa giữ cốt truyện, vừa ứng biến trong thế giới đầy tiên môn, bí cảnh và ân oán tu chân. Bên cạnh đó là Mục Hạc, đệ tử mang khí chất khó đoán, luôn xuất hiện với thái độ vừa cung kính vừa đầy ý tứ, khiến quan hệ sư đồ giữa hai người dần trở nên vi diệu. Câu chuyện mang màu sắc huyền huyễn, sủng ái, hài hước xen chút căng thẳng, mở ra hành trình “diễn” sao cho sống sót mà vẫn không lệch khỏi quỹ đạo định mệnh.

Trong thế giới tiên hiệp nơi bái sư, tu chân và nghịch thiên cải mệnh gần như là lối đi quen thuộc của kẻ muốn bước lên đỉnh cao, chỉ một lựa chọn sai cũng có thể kéo theo cả đời kiếp nạn, huống chi là khi bên cạnh còn có hệ thống liên tục thúc ép người ta phải đi đúng “vai” mà số mệnh đã đặt sẵn. Chính trong bối cảnh ấy, Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm của Trị Bệnh Thần Tiên Thủy mở ra một câu chuyện vừa hài hước vừa ngọt ngào, nơi Tạ Chi, một diễn viên luôn giữ lấy chút tôn nghiêm cuối cùng của mình, dù sự nghiệp đang dần trượt xuống đáy vẫn nhất quyết không chịu diễn những vai phụ mờ nhạt hay kiểu nhân vật chỉ lướt qua như đi ngang sân khấu. Nhưng đời vốn thích trêu ngươi, ghét của nào trời trao của đó, hắn trọng sinh xong lại xuyên vào nguyên tác tiểu thuyết, trở thành Tạ Tri Vi, người chưa từng trực tiếp bước ra ánh sáng mà chỉ tồn tại như một ân nhân đã chết trong hồi ức của vai chính. Trớ trêu hơn nữa, thân phận này lại đúng là kiểu nhân vật đi mua nước tương mà hắn từng kiên quyết từ chối nhận, khiến Tạ Chi muốn tránh cũng không xong. Từ đây, hắn buộc phải nương theo hệ thống, bắt đầu hành trình khốn khổ vừa đoạt vai vừa tìm đường sống, vì chỉ cần sai một nhịp là bi kịch có thể tái diễn ngay trước mắt. Hệ thống liên tục giao việc: vai chính muốn bái sư thì sư tôn phải lên, vai chính cần thăng cấp thì trợ công phải có, vai chính có dấu hiệu hắc hóa thì vai ác phải xuất hiện, thậm chí đến lúc vai chính muốn nói chuyện yêu đương thì cả nữ chính cũng phải được sắp xếp. Mỗi lần như vậy, Tạ Tri Vi đều chỉ muốn gạt hết sang một bên để tự mình xoay chuyển cục diện, thế nhưng càng cố giữ khoảng cách, hắn lại càng bị cuốn sâu hơn vào quỹ đạo mà Mục Hạc đang từng bước tiến tới. Mà Mục Hạc rõ ràng không hề đơn giản như vẻ ngoài, bởi câu nói “Sư tôn, xin hãy lăn vào lòng ngực của đệ tử ~” đã đủ cho thấy mạch tình cảm trong truyện không đi theo lối nghiêm trang thông thường, mà nghiêng hẳn về phía sủng ngọt, dây dưa và những màn kéo gần khoảng cách đầy cố chấp. Với chất đam mỹ, xuyên thư, trọng sinh và hệ thống hòa vào nhau, câu chuyện vừa có cảm giác tiên hiệp tu chân quen thuộc, vừa có nét duyên dáng riêng khi một diễn viên từng chê vai phụ lại bị ném thẳng vào vai người phải “diễn” cả thế giới. Nếu bạn thích kiểu truyện có sư đồ, công tự mình đa tình mà thụ thì cứ phải gắng gượng ứng phó, thì bộ này rất đáng để mở ra xem thử.

Review truyện Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm

Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm — Câu chuyện bắt đầu từ đây

Ngay từ khoảnh khắc Tạ Chi mở mắt ra lần nữa, mọi thứ đã lệch khỏi quỹ đạo quen thuộc. Từ một diễn viên từng có lòng kiêu hãnh riêng, hắn bỗng bị ném thẳng vào một thế giới tu chân lạnh lẽo, nơi tên tuổi, số phận và cả cái chết đều có thể bị viết lại bằng một trang sách. Điều trớ trêu là, người hắn xuyên vào lại không phải vai chính oanh oanh liệt liệt nào, mà là một “ân nhân đã chết trong hồi ức” — một vị sư tôn vốn chỉ tồn tại như bóng mờ phía sau câu chuyện của người khác. Và càng đáng ngờ hơn, thân phận ấy lại trùng khớp với nhân vật “qua đường” mà hắn từng chẳng buồn để mắt đến.

Ở nơi này, muốn sống yên cũng khó, mà muốn sống khác đi lại càng khó hơn. Tạ Chi không chỉ phải học cách hòa nhịp với thân phận mới, mà còn bị một hệ thống vô tình kéo vào cuộc chơi như thể số phận đang cố ép hắn diễn tiếp một vai mà hắn chưa từng muốn nhận. Từ đây, từng bước đi của hắn đều phải tính toán: cứu hay không cứu, nhận hay không nhận, lùi hay tiến, giữ nguyên quỹ đạo hay bẻ cong tất cả để tránh một kết cục đã được an bài. Nhưng điều hắn không ngờ tới là, càng cố tránh xa, hắn lại càng bị cuốn sâu hơn vào vòng xoáy của sư đồ, tu hành, và những ràng buộc khó gọi thành tên.

Hành trình của nhân vật

Tạ Chi bước vào câu chuyện với một tâm thế rất rõ ràng: đã không muốn làm nền, thì lần này càng không thể để mình trở thành một cái bóng mờ nữa. Thế nhưng, thế giới này không đơn giản chỉ là chuyện tu luyện hay tranh đấu. Nó còn là sân khấu của những thân phận bị viết sẵn, nơi mỗi người đều mang theo một bí mật, một chấp niệm, và một con đường không dễ đổi thay. Khi hệ thống liên tục đưa ra nhiệm vụ, khi nguyên tác như một chiếc lồng vô hình vẫn siết chặt từng lựa chọn, hắn buộc phải vừa ứng biến, vừa che giấu, vừa tìm cách kéo lệch bi kịch đang chực chờ lặp lại.

Điều khiến hành trình ấy trở nên đáng chú ý chính là mối quan hệ giữa sư tôn và đệ tử, giữa người muốn giữ khoảng cách và kẻ lại từng bước áp sát. Mỗi lời nói, mỗi hành động tưởng chừng chỉ là ứng phó, nhưng rồi lại dần biến thành những sợi dây mảnh mai quấn lấy nhau, khó mà gỡ ra. Trên con đường ấy, Tạ Chi không chỉ đối mặt với nguy cơ bị lật tẩy thân phận, mà còn phải đối diện với một người dường như càng lúc càng không chịu đi theo kịch bản ban đầu.

Điều gì khiến truyện này khác biệt?

Điểm khiến truyện này dễ khiến người đọc dừng lại không phải chỉ vì motif xuyên thư hay trọng sinh vốn đã quen thuộc, mà là cách nó trộn lẫn mọi thứ thành một câu chuyện vừa hài hước, vừa ngọt, vừa có cảm giác “ai đang diễn cho ai xem”. Tạ Chi mang dáng dấp một người quen đứng sau ánh đèn, nhưng khi bị ném vào thế giới tu tiên, hắn lại phải học cách dùng chính sự tỉnh táo của mình để xoay chuyển cục diện. Còn hệ thống thì như một khán giả phiền phức nhưng không thể thiếu, cứ hết thúc giục lại nhắc nhở, khiến mọi kế hoạch tưởng nghiêm túc cũng có lúc trở nên dở khóc dở cười.

Truyện còn hấp dẫn ở chỗ tình cảm không lao thẳng tới đích, mà được đẩy lên từ những va chạm nhỏ, những lần hiểu lầm, những lúc tưởng chừng chỉ là thử lòng mà lại hóa thành dây ràng buộc khó dứt. Sự sủng ở đây không ồn ào, nhưng đủ làm người ta mỉm cười; còn những màn “ngược” nếu có, phần nhiều lại đến từ việc ai đó tự mình đa tình quá mức, để rồi cuốn cả hai vào một mớ cảm xúc vừa buồn cười vừa ngọt ngào.

Dành cho ai?

Nếu bạn thích đam mỹ tiên hiệp có yếu tố hệ thống, xuyên thư, trọng sinh, sư đồ, lại muốn đọc một chuyện tình niên hạ 1v1 theo kiểu càng xem càng muốn biết ai mới là người rơi vào lưới trước, thì đây là lựa chọn rất đáng thử. Truyện hợp với người thích nhân vật chính thông minh, biết xoay xở, không cam lòng làm nền, đồng thời vẫn muốn thưởng thức những mối quan hệ vừa mập mờ vừa ngọt đến mức khiến người ta chỉ muốn lật tiếp mãi không thôi. Và nếu bạn tò mò về một vị “sư tôn” luôn cố giữ khí chất xuất trần nhưng lại bị kéo vào cảnh càng tránh càng không thoát, thì câu chuyện này chắc chắn có thứ để giữ chân bạn đến tận cuối cùng.

Danh sách chương (136)

Top truyện Huyền Huyễn xem nhiều

Xem tất cả →
  1. 1Phong Thần Châu
    Phong Thần Châu

    10919 chương · ⭐ 7.2 · 96,823 lượt xem

  2. 2Vạn Cổ Đệ Nhất Thần
    Vạn Cổ Đệ Nhất Thần

    6037 chương · ⭐ 8.4 · 47,513 lượt xem

  3. 3Đồ Đệ Xuống Núi Vô Địch Thiên Hạ
    Đồ Đệ Xuống Núi Vô Địch Thiên Hạ

    5405 chương · ⭐ 7.3 · 46,213 lượt xem

  4. 4Vô Thượng Thần Đế
    Vô Thượng Thần Đế

    6340 chương · ⭐ 7.4 · 43,259 lượt xem

  5. 5Vô Thượng Sát Thần
    Vô Thượng Sát Thần

    5400 chương · ⭐ 7.1 · 39,107 lượt xem

  6. 6Con Đường Bá Chủ
    Con Đường Bá Chủ

    3559 chương · ⭐ 6.7 · 36,042 lượt xem

  7. 7Hậu Duệ Kiếm Thần
    Hậu Duệ Kiếm Thần

    4303 chương · ⭐ 7.0 · 35,092 lượt xem

  8. 8Thiên Đạo Đồ Thư Quán
    Thiên Đạo Đồ Thư Quán

    3577 chương · ⭐ 7.1 · 34,616 lượt xem

  9. 9Vô Tận Đan Điền
    Vô Tận Đan Điền

    3610 chương · ⭐ 6.2 · 31,807 lượt xem

  10. 10Siêu Cấp Thần Cơ Nhân
    Siêu Cấp Thần Cơ Nhân

    3104 chương · ⭐ 7.7 · 31,613 lượt xem

  11. 11Bắt Đầu Ban Thưởng 100 Triệu Mạng
    Bắt Đầu Ban Thưởng 100 Triệu Mạng

    2688 chương · ⭐ 8.0 · 31,210 lượt xem

  12. 12Thần Đạo Đan Tôn
    Thần Đạo Đan Tôn

    5345 chương · ⭐ 6.8 · 30,919 lượt xem

Truyện tương tự

Ngày Nào Ma Tôn Sư Đệ Cũng Thả Thính TôiĐang ra
Ngày Nào Ma Tôn Sư Đệ Cũng Thả Thính Tôi

Lung Nhất Tiếu

Ngày Nào Ma Tôn Sư Đệ Cũng Thả Thính Tôi — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

150 chương8.6
Dị Thế Trọng Sinh Chi Nghịch Tập Tu TiênĐang ra
Dị Thế Trọng Sinh Chi Nghịch Tập Tu Tiên

Tự Mộng Tự Huyễn Đích Thời Quang

Dị Thế Trọng Sinh Chi Nghịch Tập Tu Tiên — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

501 chương6.7
Xuyên Việt Chi Toàn Năng Phu LangĐang ra
Xuyên Việt Chi Toàn Năng Phu Lang

Bắc Phong Xuy

Xuyên Việt Chi Toàn Năng Phu Lang — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

130 chương7.7
Đại Sư Huynh Vai Ác Cùng Sư Tôn He RồiĐang ra
Đại Sư Huynh Vai Ác Cùng Sư Tôn He Rồi

Lục Trường Châu

Đại Sư Huynh Vai Ác Cùng Sư Tôn He Rồi — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

59 chương8.8
Ma Đạo Tình Kiếp (P1)Đang ra
Ma Đạo Tình Kiếp (P1)

CanhsacHichan

Ma Đạo Tình Kiếp (P1) — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

199 chương6.5
Sau Khi Không Ngừng Tìm Đường Chết, Ta Trở Thành Người Trong LòngĐang ra
Sau Khi Không Ngừng Tìm Đường Chết, Ta Trở Thành Người Trong Lòng

Kỳ Anh

Sau Khi Không Ngừng Tìm Đường Chết, Ta Trở Thành Người Trong Lòng — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

145 chương9.6
Bạch Nguyệt Quang Nam Thần Tự Cứu Hệ ThốngĐang ra
Bạch Nguyệt Quang Nam Thần Tự Cứu Hệ Thống

Tây Khứ Đích Thương Hiệp

Bạch Nguyệt Quang Nam Thần Tự Cứu Hệ Thống — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

153 chương8.8
Trọng Sinh Nữ Thầy Phong Thuỷ - Thiên Sơn Trà Tân QuánĐang ra
Trọng Sinh Nữ Thầy Phong Thuỷ - Thiên Sơn Trà Tân Quán

Thiên Sơn Trà Tân Quán

Trọng Sinh Nữ Thầy Phong Thuỷ - Thiên Sơn Trà Tân Quán — đọc online miễn phí tại Truyenvip, cập nhật chương mới liên tục.

100 chương8.1

Câu hỏi thường gặp

Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm nói về gì?

Hán Việt: Khả liên vi sư tử đắc tảo Edit: Fall Moon Thể loại: Đam mỹ, HE, Tiên hiệp, Tu chân, Trùng sinh, Hệ thống, Niên hạ, Xuyên thư, Chủ thụ, Sư đồ, 1v1, Song khiết, Sủng thụ ngược công (chủ yếu do công tự mình đa tình:v) CP: Trùng sinh hắc tâm liên công X Xuyên thư diễn bá thụ Nguồn Raw: Tấn Giang + Tieba (Bản gốc đã hoàn thành gồm 1 tiết tử + 134 chương + 5 phiên ngoại =_=|||) Văn án: Tạ Chi

Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm có bao nhiêu chương và đã hoàn thành chưa?

Truyện hiện có 136 chương, trạng thái: full. Chương mới nhất: Chương 135: [Phiên ngoại] Phu phu một trăm câu hỏi.

Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm có đáng đọc không?

Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm là truyện Huyền Huyễn & Hệ Thống dài 136 chương trên Truyenvip. Hiện điểm đánh giá là 8.6/10 dựa trên đánh giá của độc giả. Trạng thái: Full — có thể có chương mới được cập nhật thường xuyên. Bạn có thể bấm "Đọc từ đầu" để vào chương 1 hoặc "Chương mới nhất" để xem cập nhật gần nhất.

Ai là tác giả của Đáng Thương Vi Sư Chết Quá Sớm?

Truyện do tác giả Trị Bệnh Thần Tiên Thủy sáng tác. Bạn có thể xem các tác phẩm khác cùng tác giả ở trang tác giả.